ส่งเสริมด้านกีฬา
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/03/ส่งเสริมด้านกีฬา-1-scaled.jpg)
แป้งจึงตั้งใจที่จะนำกีฬามาเป็นสื่อกลางในการสร้างความรัก เสริมความสัมพันธ์กับคนในชุมชน ทั้งเด็ก เยาวชน ผู้ปกครอง ตลอดจนผู้นำชุมชน และหน่วยงานต่างๆ ที่ตั้งอยู่ในชุมชน และทำให้เกิดการพัฒนาอย่างร่วมแรงร่วมใจ
อีกหนึ่งความภาคภูมิใจในชีวิตแป้งคือการได้ร่วมเป็นส่วนสนับสนุนนักฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย สู่ความสำเร็จในระดับนานาชาติ อาทิ แชมป์จากการแข่งขันฟุตบอลหญิงชิงแชมป์อาเซียน 2011 ,แชมป์จากการแข่งขันซีเกมส์ ครั้งที่27 ณ ประเทศเมียนมาร์ ปี 2556 ,แชมป์ฟุตบอลหญิงชิงแชมป์อาเซียนต่อเนื่อง 3 สมัย (2015 / 2016 / 2019) และสร้างประวัติศาสตร์ของประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันฟุตบอลหญิงชิงแชมป์โลก ได้ 2 ครั้งต่อเนื่อง คือ ปี 2554 และ 2558
นอกจากนี้ยังได้ร่วมสนับสนุนฟุตบอลลีกไทย พัฒนาสู่ทีมชาติไทย และสร้างแรงบันดาลใจแก่เยาวชนที่มีใจรักกีฬา คือ สโมสรการท่าเรือ เอฟ.ซี. ซึ่งตั้งอยู่ใจกลางกรุงเทพฯ มีสนามแข่งขันอยู่ในเขตคลองเตย การดูแลทีมฟุตบอล ดำเนินควบคู่ไปกับการดูแลกลุ่มแฟนบอล และชุมชนที่อยู่รอบข้างสนามแข่งขัน ผ่านกลุ่มอาสากล้าใหม่เมืองไทย มีการจัดกิจกรรมฟุตบอลคลินิก เปิดให้เยาวชนในชุมชนได้มาทำกิจกรรมในช่วงวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ซึ่งถือเป็นการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ทำให้เด็กๆ ได้ใช้เวลาว่างอย่างสร้างสรรค์ ห่างไกลจากอบายมุข ที่สำคัญ กีฬายังช่วยพัฒนาทั้งด้านร่างกายและจิตใจ สามารถหล่อหลอมให้เด็กๆ ได้เติบโตขึ้นมาอย่างมีคุณภาพ
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/03/ส่งเสริมด้านกีฬา-3-1024x682.jpg)
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/03/ส่งเสริมด้านกีฬา-5.jpg)
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/03/ส่งเสริมด้านกีฬา-4-1024x683.jpg)
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/03/ส่งเสริมด้านกีฬา-2-1024x683.jpg)
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/03/ส่งเสริมด้านกีฬา-7-1024x683.jpg)
![](https://www.madamepangfoundation.org/wp-content/uploads/2021/02/Asset-2-150x150.png)